TÌNH HUỐNG

 

Ngày 30/12/17 em có xuất 1 hóa đơn cho KH (xuất đúng quy định hợp đồng, và cũng tháng nào cũng xuất hóa đơn như vậy)

Nhưng do chuyển tới tay KH Muộn. HỌ đã kê khai t12 mất rồi. Nên họ ko chấp nhận HĐ này. Họ yêu cầu bên em viết lại vào tháng 1 để họ đây kê sang năm 18.

Theo nhu em biết thì với Khách hàng thì Ok. Nhưng với Công ty em như vậy sẽ bị coi là trốn doanh thu năm 17 đẩy sang 18 đúng ko ạ?

Tham khảo: Rủi ro hóa đơn

=> Có giải pháp nào cho việc này không chị? Mong EDUBELIFE  tư vấn giúp DN em

TRẢ LỜI

KH này không thực sự có thiện chí với bên mình em ạ. Vì theo quy định đến 20/01 mới hết hạn nộp tờ khai chính thức tháng 12/2017 (hôm nay mới là ngày 11/01/2018). Điều đó có nghĩa là họ có thể kê khai bổ sung bình thường, thậm chí. Họ “để dành” kê khai sau, sang tháng 1/2018 cũng không sao.

Xem thêm: Hệ thống văn bản pháp luật cập nhật

Phương án 1: Tiếp tục thuyết phục khách hàng, do làm như vậy, bên em sẽ xuất hóa đơn sai thời điểm (Căn cứ Điều 8 TT 219/2013/TT-BTC; Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC). Em cần nhấn mạnh, em phải lập hóa đơn đúng thời điểm 31/12/2017. Việc KH kê khai sang tháng sau không ảnh hưởng gì.

 

Phương án 2: Trường hợp khách hàng cương quyết từ chối, em nên hạch toán ghi nhận trước doanh thu, vẫn nộp thuế GTGT bình thường cho dịch vụ này, chỉ lập hóa đơn sai thời điểm. Do đó chỉ bị phạt vi phạm hành chính do lập hóa đơn sai thời điểm thôi, không phát sinh thuế GTGT, TNDN bị truy thu.

 

Mong bạn và Doanh nghiệp đã có gợi ý phù hợp để xử lý tốt tình huống của mình!

Xem thêm: Diễn đàn kế toán